0922 281 189 [email protected]
Thứ ba, 11/11/2025 06:24 (GMT+7)

Lai Châu phê duyệt dự án nhà ở xã hội hơn 905 tỷ đồng, đáp ứng chỗ ở cho 3.000 người

Theo dõi KT&TD trên

UBND tỉnh Lai Châu vừa phê duyệt chủ trương đầu tư dự án Khu nhà ở xã hội Đoàn Kết, với tổng vốn hơn 905 tỷ đồng, nhằm đáp ứng nhu cầu chỗ ở cho khoảng 3.000 người dân địa phương.

Dự án do Công ty Cổ phần Tập đoàn Bất động sản Lan Hưng (Bắc Ninh) làm chủ đầu tư. Trong tổng vốn hơn 905 tỷ đồng, 220 tỷ đồng là vốn tự có của doanh nghiệp, còn lại hơn 685 tỷ đồng là vốn vay và huy động khác.

Lai Châu phê duyệt dự án nhà ở xã hội hơn 905 tỷ đồng, đáp ứng chỗ ở cho 3.000 người- Ảnh 1.
Lai Châu chấp thuận dự án nhà ở xã hội hơn 905 tỷ đồng, đáp ứng chỗ ở cho 3.000 người.

Dự án được triển khai trên diện tích hơn 3,1ha tại khu vực trung tâm thành phố Lai Châu, bao gồm hệ thống hạ tầng kỹ thuật đồng bộ, 3 khối nhà ở xã hội dạng chung cư cao 15 - 20 tầng với khoảng 960 căn hộ và khu nhà ở thương mại chiếm 20% diện tích đất, gồm khoảng 40 căn liền kề cao 4 - 5 tầng.

Ngoài ra, dự án còn xây dựng trường mầm non 2 tầng trên diện tích 370m², cùng các hạng mục phụ trợ như hệ thống điện nước, phòng cháy chữa cháy, sân vườn, bãi đỗ xe, cảnh quan, và 880m² đất tái định cư cho các hộ dân bị ảnh hưởng.

Theo quyết định, thời hạn hoạt động của dự án là 50 năm kể từ ngày được giao đất. Người mua nhà sẽ được sử dụng đất ổn định lâu dài theo quy định hiện hành.

Dự án được xem là bước cụ thể hóa đề án “Đầu tư xây dựng ít nhất 1 triệu căn hộ nhà ở xã hội giai đoạn 2021-2030” của Chính phủ, đồng thời góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế - xã hội, tạo việc làm cho lao động địa phương.

Tiến độ thực hiện chia làm hai giai đoạn. Từ quý IV/2025 đến quý III/2026: Hoàn thiện hạ tầng kỹ thuật, công trình công cộng và tòa chung cư CT1.

Từ quý IV/2026 đến quý IV/2028: Tiếp tục xây dựng hai tòa CT2, CT3 và khu nhà ở thương mại liền kề.

UBND tỉnh giao Sở Xây dựng hướng dẫn thủ tục thiết kế, cấp phép xây dựng, xác định giá bán, thuê, thuê mua nhà ở xã hội và giám sát chất lượng công trình; Sở Tài nguyên và Môi trường thực hiện quản lý quy hoạch, giao đất và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.